Skip to content

પ્રાચીન રાશિનો તમારી તુલા રાશિ

  • by

લીબ્રા, જેને તુલા તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, તે બીજી રાશિચક્રની રાશિ છે અને તેનો અર્થ છે ‘વજન કાંટો’. વૈદિક જ્યોતિષવિદ્યા આજે સંબંધો, સ્વાસ્થ્ય અને સંપત્તિમાં સફળતા તરફના નિર્ણયો લેવાની માર્ગદર્શિકા તરીકે તમારી કુંડળીની રચના માટે તુલા રાશિની નિશાનીનો ઉપયોગ કરે છે.

પરંતુ શું તે તેનો અસલી ઉપયોગ હતો?

સાવધ બનો! આનો જવાબ આપવાથી તમારું જ્યોતિષ એક અણધારી રીતે ખૂલી જશે – તમને કોઈ જુદી મુસાફરી પર લઈ જવાની શરૂઆત કરી ત્યારબાદ તમે નક્કી કર્યું છે કે તમારી કુંડળીની તપાસ કરતી વખતે …

તુલા રાશિ નક્ષત્ર

Stars of Libra
તુલા રાશિનો ફોટો. તમે સંતુલન વજનકાંટો જોઈ શકો છો?

લીબ્રા (તુલા) એ તારાઓનું નક્ષત્રમંડળ છે જે વજન કાંટો અથવા સંતુલન બનાવે છે. અહીં તુલા રાશિના તારાઓની તસ્વીર છે. તારાઓના આ ફોટામાં તમે ‘વજનના કાંટા’ જોઈ શકો છો? 

Libra with connecting lines
રેખાઓ દ્વારા જોડાયેલા તારાઓ સાથે તુલા રાશિ નક્ષત્ર

જ્યારે આપણે ‘તુલા રાશિ’ ના તારાઓને લીટીઓ સાથે જોડીએ છીએ, ત્યારે પણ ‘વજનકાંટા’ એકમાત્ર તેનું શક્ય અર્થઘટન નથી. પરંતુ વજનકાંટાની આપવાની આ નિશાની જ્યાં સુધી આપણે માનવ ઇતિહાસમાં જાણીએ છીએ ત્યાં સુધી પુરાતન છે.

ઇજિપ્તના ડંડેરા મંદિરમાં રહેલી રાશિચક્રની આ એક તસવીર છે, જે 2000 વર્ષથી પણ વધુ જૂની છે, તુલા રાશિના વજનકાંટા જે લાલ રંગથી વર્તુળ કરેલ બતાવવામાં આવ્યા છે

તુલા રાશિની સાથે ડંડેરા રાશિચક્ર

અહીં રાશિચક્રના નેશનલ જિઓગ્રાફ઼િક પોસ્ટરની તસ્વીર છે કે જે દક્ષિણ ગોળાર્ધમાં દેખાતા તુલા રાશિ બતાવે છે. ત્રિકોણ એક ત્રાજવા જેવું લાગતું નથી.

રાશિચક્ર નક્ષત્રોનું નેશનલ જિઓગ્રાફ઼િક તસ્વીર. તુલા રાશિને લાલ રંગમાં બતાવી છે

આનો અર્થ એ છે કે ભીંગડાના વજનનો વિચાર પ્રથમ આવ્યો અને તુલા રાશિના તારાઓ જોઈને નહીં. પછી પ્રથમ જ્યોતિષીઓએ યાદ સહાય કરવા માટે પુનરાવર્તિત નિશાની તરીકે તુલા રાશિની છબી બનાવવા માટે તારાઓ પર આ વિચારને દાખલ કર્યો. કે જેથી, પૂર્વજો તેમના બાળકોને તુલા રાશિના નક્ષત્રનો નિર્દેશ કરી શકે અને તેમને વજનકાંટા સંબંધિત વાર્તા કહી શકે. જેમ આપણે અહીં જોયું તેમ આ તેનો મૂળ જ્યોતિષીય હેતુ હતો. પરંતુ કોને સૌ પ્રથમ વજનના ભીંગડા કરવાનો વિચાર હતો?

રાશિ ચક્રના લેખક

આપણે જોયું કે અત્યાર સુધીમાં લખાયેલા સૌથી પ્રાચીન પુસ્તકોમાંથી એક અયૂબ હતું અને તેમણે પુષ્ટિ આપી હતી કે રાશિચક્રના ચિહ્નો ઈશ્વર દ્વારા બનાવવામાં આવ્યા હતા:

  9. તે સપ્તર્ષિ, મૃગશીર્ષ તથા કૃત્તિકાના તથા દક્ષિણના [નક્ષત્રમંડળ] ના સરજનહાર છે.

અયૂબ 9:9

પ્રથમ સદીના ઇતિહાસકાર જોસેફસે કહ્યું હતું કે મનુના પ્રથમ સીધા બાળકો, જેને બાઇબલ આદમ કહે છે, તેઓએ એક કહાની બનાવીને રાશિચક્રનું નિર્માણ કર્યુ. તેણે પ્રથમ તોલા ત્રાજવાનો વિચાર લીધો અને તે વિચારને તારાઓની હાલની વર્તમાન છબીમાં મૂક્યો. આપણે જોયું કે કન્યાથી વાર્તા કેવી રીતે શરુ થઇ અને હવે તે તુલા (તુલા) સાથે ચાલુ છે

પ્રાચીન રાશિચક્રમાં તુલા રાશિની કુંડળી

તુલા રાશિ આ વાર્તાનો બીજો અધ્યાય છે અને રાતના આકાશમાં અમારા માટે બીજો સંકેત દોરે છે. આમાં આપણે ન્યાયની નિશાની જોઇ રહ્યા છીએ. તુલા રાશિના આ સ્વર્ગીય ભીંગડા આપણને ન્યાયીપણા, ન્યાય, હુકમ, સરકાર અને ઈશ્વરના રાજ્યના રાજ્યનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. તુલા રાશિ આપણી પાસે મોં શાશ્વત ચુકાદો લાવે છે, આપણા પાપી કાર્યો અને મુક્તિની કિંમત.

દુર્ભાગ્યે, ચુકાદો આપણા પક્ષ માટે અનુકૂળ નથી. આકાશી ત્રાજવાના ઉપલા હાથમાં સૌથી તેજસ્વી તારો છે – જે દર્શાવે છે કે આપણા સારા કાર્યોનું વજન હલકું અને અપૂરતું છે. ગીતશાસ્ત્રમાં પણ તે જ ચુકાદો જાહેર કર્યો.

 9. ખરેખર નીચ પંક્તિના માણસો વ્યર્થ છે, અને ઊંચ પંક્તિના માણસો જૂઠા છે; તોળતી વેળા તેમનું પલ્લું ઊંચું જશે; તેઓ બધા મળીને હવા કરતાં હલકાં છે.

 ગીતશાસ્ત્ર 62:9

તેથી તુલા રાશિનો જ્યોતિષીય ચિહ્ન આપણને યાદ અપાવે છે કે આપણા કર્મોનું સંતુલન અપૂરતું છે. ઈશ્વરના રાજ્યના ન્યાય ચુકાદામાં, આપણે બધા ફક્ત એક જ શ્વાસના ભારમાં સારા કાર્યોનો અભાવ અને અપર્યાપ્ત સંતુલન જેવા દેખાઇએ છીએ.

પરંતુ તે નિરાશાજનક નથી. દેવાની ચૂકવણી અને જવાબદારીઓના સંબંધમાં, એક કિંમત છે કે જે આપણી યોગ્યતાના અભાવને ભરપાઇ કરી શકે છે. પરંતુ તેની કિંમત ચૂકવવી સરળ નથી. ગીતશાસ્ત્ર જાહેર કરે છે તે પ્રમાણે:

  8. (કેમ કે તેના પ્રાણની ખંડણી અમૂલ્ય છે અને એ [વિચાર] તેણે સદાને માટે છોડી દેવો જોઈએ),

ગીતશાસ્ત્ર 49:8

તુલા રાશિની કુંડળી બતાવે છે કે આપણે આ તારણહારને કેવી રીતે જાણી શકીએ, જે આપણું દેવું ચૂકવી શકે છે.

પ્રાચીન તુલા રાશિ જન્માક્ષર

કારણ કે જન્માક્ષર ગ્રીક ‘હોરો’ (કલાક) માંથી આવે છે અને ભવિષ્યવાણીઓ આપણા માટે મહત્વપૂર્ણ સમયો ચિહ્નિત કરે છે, તેથી આપણે તુલા રાશિના ‘કલાક’ ની નોંધ લઈ શકીએ. તુલા રાશિનું વાંચન છે:

4. પણ સમય પૂરો થયો, ત્યારે ઈશ્વરે સ્‍ત્રીથી જન્મેલો, અને નિયમને આધીન જન્મેલો, એવો પોતાનો પુત્ર મોકલ્યો, 

5. એ હેતુથી કે જેઓ નિયમને આધીન હતા તેઓને તે છોડાવી લે કે, તેથી  આપણે તેમના પુત્રો તરીકે ગણાઈએ.

ગલાતીઓ 4:4-5

‘નિર્ધારિત સમય પૂરો થઈ ગયો’ એમ કહેતા સુવાર્તા આપણા માટે વિશેષ ‘હોરો’ ચિહ્નિત કરે છે. આ કલાક આપણા જન્મના સમય પર આધારિત નથી પરંતુ સમયની શરૂઆતથી જ નિશ્ચિત કરેલ એક સમય પર આધારિત છે. એમ કહીને કે ઈસુ ‘સ્ત્રીથી જન્મેલા’ છે, તે કન્યા અને તેના બીજની કુંડળીનો સંકેત દર્શાવે છે.

તે કેવી રીતે આવ્યો?

તે ‘નિયમ હેઠળ’ આવ્યો. તેથી તે તુલા રાશિના વજન કાંટા હેઠળ આવ્યો. 

તે કેમ આવ્યો?

આપણે જેઓ ’તુલા રાશિના’ – ‘નિયમ હેઠળ’  હતા તેઓને ‘છૂટકારો’ આપવા માટે આપણી પાસે આવ્યા. જેથી તે આપણામાંના તે લોકોનો ઉદ્ધાર કરી શકે કે જેને આપણા કાર્યોનું વજન ખૂબ ઓછું લાગે છે. આને ‘દત્તકપુત્રપણુ અપનાવવા’  ના વચન સાથે અનુસરવામાં આવે છે.

તમારું તુલા રાશિ વાંચન

તમે અને હું આજે તુલા રાશિ જન્માક્ષર વાંચન નીચે પ્રમાણે લાગુ કરી શકીએ છીએ.

તુલા રાશિ આપણને યાદ અપાવે છે કે આપણી સંપત્તિ પાછળની શોધ સરળતાથી લોભમાં પરિણમી શકે છે, તમારા સંબંધો માટેની દોડ તમને અન્ય લોકોને નકામા ગણી લેવા તરફ઼ દોરી જઇ શકે છે, અને સુખની શોધમાં તમે લોકોને કચડી નાખવાના વલણ જઇએ છે. તુલા રાશિ આપણને કહે છે કે આવા લક્ષણો ન્યાયીપણાના ધોરણોને બંધ બેસતા નથી. તમે હવે જીવનમાં શું કરી રહ્યા છો તેનો હીસાબ કરો. સાવચેત રહો કારણ કે તુલા રાશિ આપણને ચેતવણી આપે છે કે ઈશ્વર દરેક કાર્યોને ન્યાય ચુકાદામાં લાવશે, જેમાં દરેક છુપા ક્રુત્યોનો પણ સમાવેશ થાય છે.

જો તે દિવસે તમારું કાર્યોનું વજન ખૂબ ઓછું છે, તો તમને બચાવનારની જરૂર પડશે. તમારા બધા વિકલ્પોનું અત્યારે તપાસ કરો પરંતુ યાદ રાખો કે કન્યાનું બીજ આવ્યું જેથી તે તમને છૂટકારો આપી શકે. તમારા જીવનમાં ખરું અને ખોટાને સમજવા માટે ઈશ્વર દ્વારા આપવામાં આવેલી બુધ્ધિનો ઉપયોગ કરો. તુલા રાશિ વાંચવા માટે ‘દત્તકપણું’ નો અર્થ શું છે તે આ તબક્કે સ્પષ્ટ થઈ શકતું નથી, પરંતુ જો તમે દરરોજ પૂછો, ઠોકો  અને શોધો તો તે તમને માર્ગદર્શન આપશે. આ તમે અઠવાડિયા દરમિયાન, કોઈપણ સમયે અને કોઈપણ દિવસે કરી શકો છો.

તુલા રાશિ અને વૃશ્ચિક

માનવ ઇતિહાસની શરૂઆતથી તુલા રાશિનું ચિત્ર બદલાઈ ગયું છે. પ્રારંભિક જ્યોતિષીય છબીઓ અને તુલા રાશિના તારાઓને આપવામાં આવેલા નામોમાં આપણે વૃશ્ચિક રાશિના પંજા તુલા રાશિ સુધી પહોંચતા જોયા છે. ઉદાહરણ તરીકે, સૌથી તેજસ્વી તારો ઝુબેનેશ્ચામાલી, જે અરબી શબ્દસમૂહ અલ-ઝુબાન અલ-સમલીઆ, જેનો અર્થ છે “ઉત્તરી પંજા” માંથી આવે છે.તુલા રાશિનો બીજો તેજસ્વી તારો, ઝુબેનેલજેનુબી, અરબી રૂઢીપ્રયોગ અલ-ઝુબાન અલ-જાનાબીયમાંથી આવ્યો છે, જેનો અર્થ “દક્ષિણ પંજા” છે. વૃશ્ચિક રાશિના બે પંજા તુલાને પકડવા પ્રયત્ન કરે છે. આ બંને એકબીજાના વિરોધી વચ્ચે ચાલી રહેલા મહાન સંઘર્ષને દર્શાવે છે.

આગળ રાશિચક્ર વાર્તાના માધ્યમ દ્વારા અને તુલા રાશિમાં ઉંડાણમાં જવું

આ સંઘર્ષ કેવી રીતે પ્રગટ થાય છે તે આપણે વૃશ્ચિક રાશિમાં જોઈએ છીએ. અહીં  પ્રાચીન જ્યોતિષા જ્યોતિષનો આધાર જાણો. કન્યા સાથે વાર્તાની શરૂઆત કરો.

પરંતુ તુલા રાશિની લેખિત વાર્તાની ઊંડાણથી અભ્યાસ કરવા માટે:

પુસ્તક તરીકે રાશિચક્રના પીડીએફ ડાઉનલોડ કરો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *