પ્રાચીન રાશિનો તમારી કન્યા રાશી

જ્યોતિષ શાસ્ત્રના ઇતિહાસના પ્રાચીન મૂળની તપાસ કરીને, આધુનિક કુંડળી કેવી રીતે બની તે વિશે અમે શોધ કરીએ છીએ. હવે આપણે કન્યા જે રાશિચક્ર ની પ્રથમ રાશિ છે તેની તપાસ કરીશું. આ નક્ષત્ર કન્યા રાશિમાં છે, જેને કન્યા તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, આપણે એક વિરોધાભાસ જોયો છે, જ્યારે તમે તારા નક્ષત્ર જુઓ ત્યારે જ તે સ્પષ્ટ થાય છે.

વિર્ગો/કન્યા રાશિ એ એક યુવા કુંવારી સ્ત્રીનો નક્ષત્ર છે. અહીં તારાઓ કન્યા રાશિ બનાવે છે તેનું ચિત્ર છે. નોંધ કરો કે તારાઓમાં કન્યા (આ કુંવારી સ્ત્રી) ને ‘જોવું’ અશક્ય છે. તારાઓ પોતે જ કુદરતી રીતે સ્ત્રીની છબી બનાવતા નથી.

કન્યા રાશિનો રાત્રિનો આકાશનો ફોટો. તમે કુંવારી સ્ત્રી જોઈ શકો છો?
જોડાયેલ લાઇનો સાથે કન્યા

આપણે આ વિકિપીડિયા તસવીરની જેમ જો કે આપણે કન્યા રાશિના નક્ષત્રોને લાઇનો સાથે જોડીએ, તો પણ આ તારાઓવાળી સ્ત્રીને ‘જોવી’ હજી મુશ્કેલ છે, કુંવારી કન્યાને એકલી છોડી દો.

પરંતુ જેટલા પ્રાચિન સમયથી રેકોર્ડ અસ્તિત્વમાં છે, એટલી જ પુરાતન આ નિશાની રહી છે. કન્યા વીશેની ઘણીવાર સંપૂર્ણ વિગત જો મળે છે, પરંતુ આ વિગતો નક્ષત્રમાંથી આવતી નથી.

તારાઓ પર મૂકેલી મોટી વિગતમાં કન્યાની સ્ત્રીની છબી

સ્પિકા કન્યાના રહસ્યને વધુ ઊંડું કરે છે

નીચેની તસવીરમાં ઇજિપ્તના ડંડેરા મંદિરમાં સમગ્ર રાશિચક્ર બતાવવામાં આવ્યું છે, જેમાં ઇ.સ.પૂર્વે 1 લી સદી પૂર્વે 12 રાશિના ચિહ્નોનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે. કન્યા રાશિ લાલ વર્તુળમાં બતાવવામાં આવેલ છે જ્યારે જમણી બાજુની આકૃતિ રાશિચક્રની છબીઓ વધુ સ્પષ્ટ રીતે બતાવે છે. તમે જુઓ છો કે કુમારિકા અનાજનું બીજ ધરાવે છે. અનાજનું આ બીજ સ્પિકા તારો છે, જે કન્યા રાશિના નક્ષત્રમાં સૌથી તેજસ્વી તારો છે.

ઇજિપ્તથી કન્યા રાશિની સાથે ડંડેરા રાશિચક્ર લાલ રંગમાં પરિક્રમા કરે છે

અહીં રાતના આકાશના ફોટામાં સ્પિકા છે, જેમાં કન્યાના તારાઓ લીટીઓથી જોડાયેલા છે.

કન્યા નક્ષત્ર સ્પિકા તારા સાથે બતાવવામાં આવ્યું છે

વૈદિક કુંડળીમાં સ્પિકાને વિશેષ સ્થાન આપવામાં આવ્યું છે. નક્ષત્ર (અક્ષરસ: “તારાઓ”) અથવા ચંદ્ર મેન્સન્સ એ ચંદ્ર મથકોનું ભારતીય સ્વરૂપ છે. સામાન્ય રીતે તેમની સંખ્યા 27 હોય છે પરંતુ કેટલીકવાર 28 હોય છે અને તેમના નામ દરેક સેક્ટરના સૌથી મુખ્ય નક્ષત્રો સાથે સંબંધિત છે. આધુનિક પરંપરા મુજબ, તેઓ તારા સ્પિકા (સંસ્કૃત: ચિત્રા) ની વિરુદ્ધ ગ્રહણ પરના એક તબક્કે શરૂ થાય છે.

શા માટે સ્પિકા આટલું મહત્વપૂર્ણ છે? કોઈને કેવી રીતે ખબર પડે કે સ્પિકા અનાજનું બીજ છે (કેટલીકવાર મકાઈનો ડોડો) જેમ કન્યા રાશિમાંથી કુંવારી સ્ત્રી સ્પષ્ટ દેખાતી નથી, તે જ રીતે તે નક્ષત્રમાં પણ દેખાતી નથી. આ કન્યા રાશિનો વિરોધાભાસ છે: નક્ષત્રની અંદરની આ છબી જન્મજાત નથી, અથવા તેમાંથી આવતી નથી.

કન્યા રાશિ નક્ષત્રની પહેલાં કન્યા રાશિ સંબંધીત વિચાર હતો

આનો અર્થ છે કે કન્યા – અનાજના બીજ સાથેની કુંવારી સ્ત્રી – તેને તારાઓમાંથી તે જાતે જોઈને બનાવવામાં આવી નથી. ઉલટાનું, અનાજનાં બીજની સાથે કુંવારિકાનો અગાઉથી વિચાર કરવામાં આવ્યો હતો અને પછી નક્ષત્ર પર મૂકવામાં આવ્યો હતો. તો કન્યા તેના બીજ સાથે ક્યાંથી આવી? પહેલા કોના મગજમાં કન્યાનો વિચાર આવ્યો હતો અને પછી તેણીને અને તેના બીજને કન્યા તરીકે તારાઓમાં મૂક્યા હતા?

આપણે જોયું છે કે મોટા પ્રાચીન લખાણોએ આનો શ્રેય ઈશ્વર અને આદમ/મનુના તરતના વંશજોને સર્જનહારની વાર્તાને યાદ કરવામાં સહાય થવા માટે આપ્યો. કન્યાની નિશાની બરાબર બંધ બેસે છે જ્યાંથી આ વાર્તા હિબ્રુ અને સંસ્કૃત બંને વેદમાં શરૂ થાય છે.

શરૂઆતથી કન્યાની વાર્તા

સતયુગના સ્વર્ગમાં, જ્યારે આદમ/મનુએ આજ્ઞાભંગ કર્યો અને ઈશ્વરે સર્પનો (શેતાન) સામનો કર્યો તેમણે તેને વચન આપ્યું કે:

15.  અને તારી ને સ્‍ત્રીની વચ્ચે, તથા તારાં સંતાનની ને તેનાં સંતાનની વચ્ચે હું વેર કરાવીશ. તે તારું માથું છૂંદશે, ને તું તેની એડી છૂંદશે.”

ઉત્પત્તિ 3:15
પાત્રો અને તેમના સંબંધો સ્વર્ગમાં ભાખ્યાં હતાં. કન્યા રાશિનો મૂળ અર્થ બાળકો સાથેની સ્ત્રી છે. પૂર્વજોએ આ વચનને યાદ રાખવા માટે કન્યા નક્ષત્રનો ઉપયોગ કર્યો

ઈશ્વરે વચન આપ્યું હતું કે સ્ત્રીમાંથી ‘સંતાન’(શાબ્દિક રીતે ‘બીજ’) આવશે – પુરુષ સાથેના તેના સંસર્ગનો ઉલ્લેખ કર્યા વિના – આમ તે કુમારિકા છે. આ કુંવારીનું બીજ સાપના “માથાને” કચડી નાખશે. એકમાત્ર વ્યક્તિ જેનો કુંવારીથી જન્મ થયો હોવાનો દાવો અસ્તિત્વમાં છે તે નાઝરેથના ઈસુ છે. કુંવારીથી બીજ આવવાની ઘોષણા શરૂઆતના સમયથી જ કરવામાં આવી હતી અને તેને સંસ્કૃત વેદોમાં પુરુષા તરીકે યાદ કરવામાં આવ્યા હતા. તે પહેલા મનુના તાત્કાલિન બાળકોએ, ઉત્પનકર્તાના વચનને યાદ કરવા માટે, કન્યા તેના બીજ (સ્પિકા) સાથે બનાવી અને તેની તેની છબી તારામંડળમાં મૂકી, જેથી તેમના વંશજો આ વચનને યાદ કરે.

પ્રાચીન કન્યા રાશિફ઼ળ

જ્યારે કુંડળી = હોરો (કલાક) + સ્કોપુસ (અવલોકન માટેનું ચિહ્ન) આપણે કન્યા અને તેના બીજ સાથે આ કરી શકીએ છીએ. જ્યારે ઈસુએ કહ્યું કે તે પોતે જ કુમારિકા + સ્પિકા ના ‘કલાક’ ચિહ્નિત કરે છે:

23. ત્યારે ઈસુ તેઓને ઉત્તર આપે છે, “માણસના દીકરાને મહિમાવાન થવાની ઘડી આવી છે. 

24. હું તમને ખચીત ખચીત કહું છું, જો ઘઉંનો દાણો જમીનમાં પડીને મરી નહિ જાય, તો તે એકલો રહે છે. પણ જો તે મરી જાય, તો તે ઘણાં ફળ આપે છે.

યોહાન 12:23-24

ઈસુએ પોતાને માટે ઘોષિત કર્યું કે તે પોતે તે બીજ – સ્પિકા – જે આપણા માટે એક મહાન વિજય હાંસલ કરશે – ‘ઘણા બીજ’ લાવશે તે છે. કુંવારીનું આ ‘બીજ’ ચોક્કસ ‘કલાક’ = ‘હોરો’ પર આવ્યું. તે કોઈ પણ કલાકે આવ્યા ન હતા પણ ‘આ’ એક નિશ્ચિત કલાકે આવ્યા હતા. તેમણે આ કહ્યું જેથી આપણે તે ઘડી (સ્કોપુસ) ને ચિહ્નિત કરી શકીએ અને વાર્તાને અનુસરીને, તેમના દ્વારા નક્કી કરેલ જન્માક્ષર વાંચીશું.

તમારું કન્યા વાંચન

આના આધારે જન્માક્ષરનું વાંચન અહીં છે:

તમે દરરોજ બિન જરૂરી ચીજોની પાછળ વ્યસ્ત હોવાને લીધે ઈસુએ જાહેર કરેલો આ ‘કલાક’ ચૂકી ન જાઓ તેનું ધ્યાન રાખજો. તેના કારણે, આપણામાંના ઘણા ‘ઘણા બીજ’ બનવાનું ચૂકી જશે. જીવન રહસ્યોથી ભરેલું છે, પરંતુ શાશ્વત જીવન અને સાચી સંપત્તિની ચાવી પોતાના માટે ‘ઘણા બીજ’નું રહસ્ય ખોલવાનું છે. દરરોજ ઉત્પનકર્તાને પૂછો કે તમને સમજવા માટે માર્ગદર્શન આપે. તેઓએ તેમના લેખિત લખાણોમાં અને કન્યાના તારાઓ પર પણ ચિન્હ મૂક્યું હોવાથી, જો તમે પૂછશો, ઠોકશો  અને શોધશો તો, તેઓ તમને સમજ આપશે. એક રીતે, કન્યાની લાક્ષણિકતાઓ આ માટે યોગ્ય છે તે માટે જીજ્ઞાસા અને જવાબો શોધવા માટેની ઉત્સુકતા જરુરી છે. જો આ લક્ષણો તમને ચિહ્નિત કરે છે, તો તેને કન્યા વિશે વધુ શીખીને તેને વ્યવહારમાં મૂકવું.

રાશિચક્રની વાર્તામાં આગળ વધવું અને કન્યા રાશિને ઉંડાઈથી સમજવી

તુલા રાશિની કુંડળી સાથે પ્રાચીન રાશિ વાર્તા ચાલુ રાખો. આ મૂળ રાશિ વાર્તાના આધારને સમજવા માટે પ્રાચીન જ્યોતિષ જુઓ

લખાણો દ્વારા કન્યા રાશીમાં ઊંડાણમાં જવા માટે આ જુઓ:

પુસ્તક તરીકે રાશિચક્રના પીડીએફ ડાઉનલોડ કરો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *