Skip to content

પ્રાચીન રાશિના તમારા વૃષભ રાશિ

  • by

વૃષભ અથવા વ્રીશ શક્તિશાળી શિંગડાવાળા સળગતા, જુસ્સાદાર બળદની છબી બનાવે છે. આજની જ્યોતિષ રાશિના કુંડળીના અર્થઘટનમાં, તમે તમારી કુંડળી દ્વારા તમારા વ્યક્તિત્વ પર પ્રેમ, સારા નસીબ, સંપત્તિ, આરોગ્ય અને આંતરદૃષ્ટિ શોધવા માટે વૃષભ માટે જન્માક્ષરની સલાહને અનુસરો છો.

પરંતુ બળદ ક્યાંથી આવ્યો?

અને પ્રથમ જ્યોતિષીઓને માટે તેનો અર્થ શું હતો?

સાવધ થાવો! આનો જવાબ આપવાથી તમારું જ્યોતિષ એક અણધારી રીતે ખૂલી જશે – જ્યારે તમે તમારી કુંડળીને તપાસશો ત્યારે તમને ખબર પડશે કે તમે કોઈ અલગ મુસાફરી પર નીકળ્યા હશો …

પ્રાચીન રાશિચક્રમાં, વૃષભ એ જ્યોતિષ નક્ષત્રની બાર રાશિઓમાંથી નવમું હતું, જેણે એક સાથે એક મહાન વાર્તા ની રચના કરી. આપણે પ્રાચીન જ્યોતિષશાસ્ત્રની તપાસ કરી, અને પછી જોયું કે કન્યા રાશિથી ધનુરાશિએ એક જ્યોતિષશાસ્ત્ર એકમની રચના કરી જેમાં મહાન મુક્તિ આપનાર અને તેમના દુશ્મન સાથેના તેમના નશ્વર સંઘર્ષનું વર્ણન કરવામાં આવ્યું. મકર રાશિથી મેષે આપણા માટે બીજું એકમ બનાવ્યું કે જ્યાં આપણા તારણહારના કામ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું. વૃષભ ત્રીજું અને અંતિમ એકમ ખોલે છે જે તારણહારના પાછા આવવા અને તેના સંપૂર્ણ વિજય પર ધ્યાન કેન્દ્રિત  કરે છે. આ એકમ બળદથી ખુલે છે અને સિંહ (સિંહ) સાથે બંધ થતું હોવાથી, તે શક્તિ અને અધિકારથી સુચવે છે.

પ્રાચીન રાશિમાં વૃષભ બધા લોકો માટે હતું કારણ કે તે દરેકને અસર કરતી ઘટનાઓની આગાહી કરે છે. તેથી જો તમે આધુનિક કુંડળીના અર્થમાં વૃષભ ન હો, તો પણ વૃષભ જ્યોતિષ અંતર્ગત પ્રાચીન વાર્તા સમજવા જેવી છે.

જ્યોતિષશાસ્ત્રમાં વૃષભ નક્ષત્ર

વૃષભ (અથવા વ્રીશ) એ તારાઓનું નક્ષત્ર છે જે મજબુત શિંગડાવાળો બળદ બનાવે છે. વૃષભના તારાઓનું અવલોકન કરો. શું તમે આ છબીમાં શિંગડાવાળા બળદ જેવું કંઈપણ જોઈ શકો છો?

       વૃષભ રાશિના તારા

  અહીં વૃષભ રાશિની અન્ય જ્યોતિષીય છબીઓની સાથે નેશનલ જિયોગ્રાફિક છબી છે. શું બળદ કોઈ સ્પષ્ટ સ્વરૂપમાં દેખાય છે?

નેશનલ જિયોગ્રાફિકમાં વૃષભ

લીટીઓ સાથે જોડાયેલ વૃષભને રચતા તારાઓને જુઓ. શું તમે શિંગડાવાળા બળદને કોઇક રીતે બનાવી શકો છો? તે બ્રહ્માંડીય અક્ષર K જેવું લાગે છે.

રેખાઓ દ્વારા જોડાયેલા તારાઓ સાથે વૃષભ નક્ષત્ર

પરંતુ આ ચિન્હ જ્યાં સુધી આપણે માનવ ઇતિહાસમાં જાણીએ છીએ ત્યાં પુરાતન  છે. અહીં ડંડેરાના 2000 વર્ષ કરતા વધુ પ્રાચીન ઇજિપ્તના મંદિરમાં રાશિચક્ર છે, જેમાં બળદ વૃષભની છબી લાલ રંગમાં વર્તુળાકારમાં દર્શાવેલ છે.

ડંડેરા રાશિમાં વૃષભ

આગાઉના નક્ષત્રોની જેમ, જુસ્સાદાર બળદની છબી પણ તારાઓ દ્વારા જોવા મળી ન હતી. તેના કરતાં, જુસ્સાદાર બળદની છબીનો વિચાર પ્રથમ આવ્યો. પ્રથમ જ્યોતિષીઓએ પછી જ્યોતિષ શાસ્ત્ર દ્વારા તારાઓ પર નિશાની રૂપે જડી દીધું. ત્યારબાદ પ્રાચીન લોકો તેમના બાળકો માટે વૃષભ નક્ષત્રનો ઉલ્લેખ કરી શકતા અને જુસ્સાદાર બળદની સાથે સંકળાયેલ વાર્તા તેમને કહી શક્યા. 

પરંતુ શા માટે? પ્રાચીન લોકોને માટે તેનો અર્થ શું હતો?

વૃષભના બળદનો મૂળ અર્થ

વૃષભની છબી અગ્રણી શિંગડાવાળા બળદને બતાવે છે, માથું નીચે છે, હુમલા માટે તૈયાર થઈ રહ્યો છે. આખલો તીવ્ર ગુસ્સો બતાવે છે – ઝડપથી અને અનહદ ઉર્જા સાથે આગળ વધે છે, તેના માર્ગમાં કોઈપણને કચડી નાખવા માટે તૈયાર છે.

વૃષભ એક જ્યોતિષીય છબી તરીકે – સપ્તર્ષિ વર્તુળ સાથે

સપ્તર્ષિ (અથવા સાત સિસ્ટર્સ) તરીકે ઓળખાતું તારાઓનું જૂથ વૃષભના ગળાના મધ્ય ભાગમાં લાલ રંગના વર્તુળમાં છે. સપ્તર્ષિ નો સૌથી જુનો સીધો સંદર્ભ બાઇબલમાં અયૂબના પુસ્તકમાંથી આવે છે. અયૂબ આશરે 4000 વર્ષ પહેલા અબ્રાહમના સમયની આસપાસ રહેતા હતા. ત્યાં આપણે વાંચ્યું:

9. તે સપ્તર્ષિ, મૃગશીર્ષ તથા કૃત્તિકાના તથા દક્ષિણના [નક્ષત્રમંડળ] ના સરજનહાર છે.

અયૂબ 9: 9

તેથી સર્જનહારે સપ્તર્ષિ (અને વૃષભનો પણ) સહિત નક્ષત્રોની રચના કરી. વૃષભના શિંગડા અને ગીતશાસ્ત્ર એ બંને સમજવાની ચાવી છે. ખ્રિસ્તને દાઉદના વંશમાંથી આવવાનું હતું (શીર્ષક ‘અભિષિક્ત એક’ = ‘ખ્રિસ્ત’). આવનાર ખ્રિસ્તનું વર્ણન કરતી છબીઓમાંની એક ‘ શિંગડુ’  હતી.

17. ત્યાં હું દાઉદને માટે શિંગ ચઢાવીશ; મારા અભિષિક્તને માટે મેં દીવો તૈયાર કર્યો છે.

ગીતશાસ્ત્ર 132:17

10. તમે મારું શિંગ જંગલી ગોધા [ના શિંગ] જેટલું ઊંચું કર્યું છે; મને તાજું તેલ ચોળવામાં આવ્યું છે.

ગીતશાસ્ત્ર 92:10

‘શિંગડા’ શક્તિ અને અધિકારનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. અભિષિક્ત (ખ્રિસ્ત) દાઉદનું

શિંગ હતા. તેમના પહેલા આગમનમાં તેમણે તેમનું શિંગ ફૂંક્યું નહીં કારણ કે તેઓ સેવક બનીને આવ્યા હતા. પરંતુ ધ્યાનમાં લો કે તેમનું બીજું આગમન કેવું હશે.

બળદનું આવવુ

1. હે વિદેશીઓ, તમે સાંભળવાને પાસે આવો; હે લોકો, તમે કાન દો! પૃથ્વી તથા તે પર જે કાંઈ છે તે સર્વ, જગત તથા તેમાંથી જે સર્વ નીપજે છે તે સાંભળે!

2. કેમ કે સર્વ પ્રજાઓ પર ને તેનાં સર્વ સૈન્યો પર યહોવાને ક્રોધ ચઢયો છે; પ્રભુએ તેઓને વિનાશ પામવા નિર્માણ કર્યાં છે, તેઓને સંહારને આધીન કર્યાં છે.

3. તેમનાં મારી નંખાયેલાં નાખી દેવામાં આવશે, ને તેમનાં મુડદાંઓ દુર્ગંધ મારશે, ને પર્વતો તેમના લોહીથી ઓગળી જશે.

4. આકાશોનાં સર્વ સૈન્યો પીગળી જશે, ને આકાશો ઓળિયાની જેમ લપેટાશે; અને દ્રાક્ષાવેલા પરથી પાંદડું સુકાઈને ખરી પડે છે ને અંજીરી પરથી [પાંદડાં] સુકાઈને લોપ થાય છે, તે પ્રમાણે તેમનાં સર્વ સૈન્યો [નાશ પામશે].

5. કેમ કે મારી તરવાર આકાશમાં પીને ચકચૂર થઈ છે; જુઓ, તે  અદોમને, ને મારાથી શાપિત થયેલા લોકોને શાસન કરવા માટે ઊતરશે.

6. યહોવાની તરવાર લોહીથી ભરપૂર છે, તે મેદથી, હલવાન તથા બકરાંના લોહીથી, બકરાના ગુરદાના મેદથી તરબત્તર થયેલી છે; કેમ કે બોસ્રામાં યહોવાનો યજ્ઞ તથા અદોમ દેશમાં મોટી કતલ છે.

7. જંગલી ગોધાઓ, બળદો તથા આખલાઓ એ બધા સાથે નીચે આવશે; અને તેમની ભૂમિ લોહીથી તરબોળ થશે, ને તેમની ધૂળ મેદથી મિશ્રિત થશે.

8. કેમ કે તે યહોવાનો વેર વાળવાનો દિવસ છે, સિયોન સાથેની તકરારનો બદલો લેવાનું વર્ષ છે.

યશાયા 34:1-8

તારાઓનું વિસર્જન બરાબર તે જ છે જે ઇસુએ કહ્યું હતું તેમ તે તેમના પાછા ફરવાની નિશાની હશે. પ્રબોધક યશાયાહ (ઇ.સ.પુર્વે 700) અહીં આવી જ ઘટનાની ભવિષ્યવાણી કરી રહ્યા છે. તે ખ્રિસ્તના ન્યાયીપણાથી જગતનો ન્યાય કરવાનો સમય અને આવતા ન્યાયચુકાદાનો સમય વર્ણવે છે. તે સ્વર્ગમાં વૃષભ સાથે દર્શાવવામાં આવ્યું છે, અને તે પુસ્તકમાં લખાયેલું છે. તે ન્યાયાધીશ તરીકે આવી રહ્યા છે.

વૃષભ રાશિચક્ર

પ્રબોધકીય લખાણો વૃષભને ‘હોરો તરીકે આ પ્રમાણે  ચિન્હિત કરે છે.

6. પછી મેં બીજા એક દૂતને અંતરિક્ષમાં ઊડતો જોયો. પૃથ્વી પર રહેનારાંઓમાં એટલે સર્વ રાજય, જાતિ, ભાષા તથા પ્રજામાં પ્રગટ કરવાને, તેની પાસે સનાતન સુવાર્તા હતી.

7. તે મોટે સ્વરે કહે છે, “ઈશ્વરથી બીહો ને તેમને મહિમા આપો, કેમ કે તેમના ન્યાયીકરણનો સમય આવ્યો છે. અને જેમણે આકાશ તથા પૃથ્વી તથા સમુદ્ર તથા પાણીના ઝરાઓને ઉત્પન્‍ન કર્યા, તેમની આરાધના કરો.”

પ્રકટીકરણ 14:6-7

ભવિષ્યવાણીનું વાંચન કહે છે કે આ સમય આવશે અને આ તે સમય છે જેમાં પ્રાચીન જ્યોતિષીય કુંડળીમાં વૃષભને ચિહ્નિત કરે છે.

તમારું વૃષભ વાંચન

તમે અને હું આજે વૃષભ રાશિફળ વાંચન લાગુ કરી શકીએ છીએ.

વૃષભ આપણને કહે છે કે અંત મોટા ધડાકા સાથે આવશે કે જ્યારે આકાશમાંનું અજવાળુ ચાલ્યું જશે. કોઈ પણ તારા સાથે સંરેખિત કરવા માટે આસપાસ કોઈ ગ્રહો હશે નહીં. તેથી જ્યારે અજવાળુ હોય ત્યાં સુધી તમારા સમયનો સારો ઉપયોગ કરવો શ્રેષ્ઠ છે. પ્રારંભ કરવાનું સારું સ્થાન એ છે કે તમારી નમ્રતાના લક્ષણ પર કામ કરવું કારણ કે ઈશ્વર ગર્વિષ્ઠોનો વિરોધ કરે છે પરંતુ નમ્રજનોને કૃપા આપે છે. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, તેમની અને તમારામાં રહેલા ગર્વની વચ્ચે કોઈ સુસંગતતા નથી અને તેના અવાજ સાથે તમે તે જ સમયે મહાન દયાની શોધમાં હશો. તે સમયે તે તમારી પરિક્ષા કરશે કે તમે તેને પ્રેમ કરો છો કે નહીં તે એક લક્ષણ તમારામાં છે કે કેમ તે શોધશે. તમે તેમને પ્રેમ કરો છો તે તમે કેવી રીતે જાણશો? તેમના મતે, જો તમે તેની આજ્ઞાઓનું પાલન કરો છો તો તમે તેને પ્રેમ કરો છો. ટૂંકમાં, તેની આજ્ઞાઓનું પાલન કરવાનો અર્થ એ છે કે તેઓને જાણવી અને તેનું પાલન કરવું.

એક બીજાને પ્રેમ કરવો એ એક બીજું લક્ષણ છે જેની તે સૌથી વધુ કિંમત આંકે છે. અલબત્ત, પ્રેમ શું છે તેમનો વિચાર તમારાથી ભિન્ન હોઈ શકે છે, તેથી તમે સાચો પ્રેમ શું છે તે વિશે જાણવાનું ઇચ્છશો. તેમનો પ્રેમ વિષેનો વિચાર તમને કોઈ પણ  સંબંધમાં, કામ પર, ઘરે અથવા રોમાંસથી ખુબજ ઊંડે લઈ જશે. તમે પ્રેમ કેવી રીતે અનુભવો છો તેના વિશે ઓછું બોલ્યા હતા, અને પ્રેમમાં તમે શું કરશો અને નહી કરો તે વિષે વધુ કહે છે. તેમણે કહ્યું કે પ્રેમ સહનશીલ અને દયાળુ છે અને ઈર્ષ્યા કરતો નથી, બડાઈ નથી કરતો અને અભિમાન કરતો નથી. આ લાક્ષણિકતાઓને તમારા જીવનમાં ઉતારવાની કવાયત કરવાથી તમને વૃષભ માટે તૈયાર કરવામાં મદદ મળશે. અંતિમ વિચાર તરીકે, દૂતે બધી પ્રજાઓને ‘શાશ્વત સુવાર્તા” એટલે શું છે તે બાબતો જાણે તે જાહેર કરવાનું હતું.

આગળ રાશિચક્ર્માં અને વૃષભમાં વધુ ઉંડા ઉતરવું

વૃષભમાં ચુકાદો દર્શાવવામાં આવ્યો છે. મિથુન રાશિ આનું ચિત્ર દોરશે કે જેઓ આ  ન્યાયશાસનમાંથી પસાર થશે તેમનું શું થશે. અહીં જાણો પ્રાચીન જ્યોતિષા જ્યોતિષનો આધાર જાણો. તેને કન્યા રાશિથી શરૂ કરીને વાંચો.

પરંતુ વૃષભ વીશે વધુ જાણવા ઊંડાણમાં જવુ

પુસ્તક તરીકે રાશિચક્રના પીડીએફ ડાઉનલોડ કરો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *