Skip to content

ઈશ્વરના અસ્તિત્વનો પુરાવો શું છે?

  • by

અથવા આપણે તેને ફક્ત ‘વિશ્વાસ’ દ્વારા લઈએ છીએ?

ઘણા લોકો પૂછે છે કે શું ભગવાન ખરેખર અસ્તિત્વમાં છે અને જો ભગવાનનું અસ્તિત્વ તર્કસંગત રીતે શોધી શકાય છે. છેવટે, ભગવાનને કોઈએ જોયો નથી. તેથી કદાચ ભગવાનનો વિચાર ફક્ત આપણા મનનું મનોવિજ્ઞાન છે. કારણ કે ભગવાનનું અસ્તિત્વ આપણી જાતને, આપણા ભવિષ્યની અને જીવનના અર્થ વિશેની આપણી સમજને અસર કરે છે, તે અન્વેષણ કરવા યોગ્ય છે. પુરાવાના ત્રણ સીધા-આગળ અને તર્કસંગત પરિવારો છે જે એકદમ નિર્ણાયક રીતે પરીક્ષણ કરે છે કે ભગવાન છે કે નહીં.

કસોટી 1. આપણી ઉત્પત્તિ માટેના વૈજ્ઞાનિક પુરાવા નિર્માતાને પ્રમાણિત કરે છે

તમે અને હું અસ્તિત્વમાં છીએ અને અમે અમારી જાતને અદ્ભુત રીતે બાંધેલા અને એવી દુનિયામાં શોધીએ છીએ જે અન્ય જીવનની વિવિધતાને સમર્થન આપે છે જે એકબીજા સાથે જોડાયેલા છે અને સાથે કામ કરવા માટે મશીનના ઘટકોની જેમ ફાઇન-ટ્યુન છે. માનવ જીનોમને પ્રથમ ક્રમ આપનાર ટીમનું નેતૃત્વ કરી રહેલા વૈજ્ઞાનિકે નીચેની રીતે ડીએનએનું વર્ણન કર્યું:

“પ્રથમ અંદાજ તરીકે, તેથી કોઈ વ્યક્તિ ડીએનએને સૂચનાત્મક સ્ક્રિપ્ટ, એક સોફ્ટવેર પ્રોગ્રામ તરીકે વિચારી શકે છે, … બનેલા … કોડના હજારો અક્ષરો. 

Francis Collins. The Language of God. 2006. p102-103

પ્રોગ્રામ ખરેખર કેવી રીતે ચાલે છે?… ફેક્ટરીમાં અત્યાધુનિક અનુવાદકોની ટીમ [રાઇબોઝોમ] પછી … આ પરમાણુમાંની માહિતીને ચોક્કસ પ્રોટીનમાં રૂપાંતરિત કરે છે

Ibid p 104

આ વિશે વિચારવાની બીજી રીત… ભાષાના રૂપકને ધ્યાનમાં લેવાનું છે. … આ શબ્દો [પ્રોટીન] સાહિત્યના જટિલ કાર્યોના નિર્માણ માટે વાપરી શકાય છે…

Ibid p 125

‘સોફ્ટવેર પ્રોગ્રામ’, ‘ફેક્ટરીઝ’ અને ‘ભાષાઓ’ ફક્ત બુદ્ધિશાળી વ્યક્તિઓ દ્વારા જ આવે છે. આમ, તે સાહજિક લાગે છે કે આપણી ઉત્પત્તિ માટેનું પ્રથમ અને સંભવતઃ સમજૂતી એ છે કે એક બુદ્ધિશાળી ડિઝાઇનર – ભગવાને – આપણને બનાવ્યા છે. અમે અહીં આને વધુ ઊંડાણપૂર્વક અન્વેષણ કરીએ છીએ જ્યાં અમે ઉત્ક્રાંતિના સિદ્ધાંતથી વિપરીત તપાસ કરીએ છીએ, જે બુદ્ધિ વગર જૈવિક જટિલતાને સમજાવવાનો પ્રયાસ કરે છે.

ટેસ્ટ 2. મૃતમાંથી ઈસુના ઐતિહાસિક પુનરુત્થાન માટેનો કેસ.

મૃત્યુ એ અંતિમ ભાગ્ય છે જે સમગ્ર માનવ જીવનની રાહ જોઈ રહ્યું છે. અમારી પ્રાકૃતિક પ્રણાલીઓ, અદ્ભુત રીતે રચાયેલ હોવા છતાં, હંમેશા બગડે છે. પરંતુ એક ખૂબ જ મજબૂત ઐતિહાસિક કેસ અસ્તિત્વમાં છે કે ઈસુ મૃત્યુમાંથી સજીવન થયા. જો સાચું હોય, તો પછી સૌથી વધુ વ્યવહારુ સમજૂતી એ અલૌકિક શક્તિ તરફ નિર્દેશ કરે છે જે પ્રકૃતિથી આગળ છે. પુનરુત્થાનની તપાસ કરો અને તમારા માટે વિચારો કે શું ઈસુ મૃત્યુમાંથી સજીવન થયો છે . જો એમ હોય તો, આ એક અલૌકિક શક્તિ (ઈશ્વર) દર્શાવે છે જે વિશ્વમાં કાર્ય કરે છે.

કસોટી 3. ઈસુની ભવિષ્યવાણીઓ એક દૈવી યોજના તરફ નિર્દેશ કરે છે, અને તેથી એક દૈવી મન આ યોજનાને અમલમાં મૂકે છે.

ઈસુના જીવનની ઘણી ઘટનાઓની ભવિષ્યવાણી વિવિધ રીતે કરવામાં આવી છે, શબ્દ અને નાટક બંને દ્વારા, તેમના જીવ્યાના સેંકડો વર્ષ પહેલાં. ડઝનેક ભવિષ્યવાણીઓની આઘાતજનક પરિપૂર્ણતા મનને સંકલન કરતી ઘટનાઓ દર્શાવે છે. પરંતુ કારણ કે આ ઘટનાઓ સેંકડો વર્ષોના અંતરે છે, અને કારણ કે કોઈ પણ માનવ મન સમય કરતાં ખૂબ આગળ ભવિષ્યની આગાહી કરી શકતું નથી, તે સમયને પાર કરતા મન સાથે વાત કરે છે. ભવિષ્યવાણીઓની ગૂંચવણો અને વિવિધતા બંનેનું પરીક્ષણ કરો અને તમારી જાતને પૂછો કે શું આને સર્વજ્ઞ મનના સંકેત અને તેમની યોજનાને અમલમાં મૂકવા સિવાય અન્ય કોઈ રીતે સમજાવી શકાય છે. જો એવું હોય તો માનવ જીવનમાં આટલો સમન્વય કરી શકે તેવું આ મન અસ્તિત્વમાં હોવું જોઈએ. અન્વેષણ કરવા માટે અહીં કેટલાક વિશિષ્ટ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *