Skip to content

તમારી રાશિ રાશિ – સૌથી પ્રાચીન જ્યોતિષાથી

  • by

જીવનના મહત્વપૂર્ણ નિર્ણયો (લગ્ન, કારકિર્દી વગેરે) લેતી વખતે, ઘણા લોકો તેમની કુંડળીનો ઉપયોગ માર્ગદર્શન માટે અને ખોટી પસંદગીઓ કરવાનું ટાળવા માટે કરે છે. કુંડળી, જન્મ કુંડળી, જન્મ પત્રી, જન્મ ચાર્ટ, જન્મ રાશિફ઼ળ, અથવા જન્મ ચાર્ટ તરીકે પણ ઓળખાય છે, તે 12-ઘરનું જ્યોતિષ (વૈદિક જ્યોતિષ) ચાર્ટ છે જે કોઈના જન્મની તારીખ/સમય અને સ્થળના આધારે છે. વૈદિક જ્યોતિષવિદ્યા એ એક પ્રાચીન કળા છે, પરંતુ તેના મૂળની શોધ કરતાં પહેલાં, આજે તેનો કેવી રીતે ઉપયોગ કરવામાં આવે છે તેનો વિચાર કરો.

આજનું જ્યોતિષ

વૈદિક અથવા હિન્દુ જ્યોતિષવિદ્યા તારાઓની પૃષ્ઠભૂમિ સામે નિર્ધારિત 12 રાશિ ચિહ્નો અથવા રાશિચક્રના સૂક્ષ્મ સંકેતોને અનુરૂપ 12 વિભાગોમાં પૃથ્વીના 360 ડિગ્રી

પરિભ્રમણ વર્તુળને  વિભાજિત કરે છે. આમ દરેક વિભાગ પૃથ્વીના પરિભ્રમણમાં 30 ડિગ્રી વ્યાપ ધરાવે છે. તેવી જ રીતે, તમારું જીવન 12 ઘરોમાં વહેંચાયેલું છે, દરેક ઘર તમારા જીવનના એક પાસાને રજૂ કરે છે (જેમ કે દેખાવ, સંપત્તિ, સર્જનાત્મકતા, બુદ્ધિ વગેરે). તેથી દરેક રાશિચક્રના રાશિ અને દરેક ઘરની વચ્ચે એકથી એક બંધબેસે છે.

તમારી કુંડળીનું નિર્માણ કરી રહ્યા છીએ

વૈદિક જ્યોતિષવિદ્યા દરેક 12 ઘરને યોગ્ય રાશિ પ્રદાન કરે છે. ઘરો સાથે રાશિચક્રનો મેળ ખાતો તમારો સમૂહ તમારી કુંડળી ચાર્ટ છે. કુંડલીને તમારા વિગતવાર જન્મ માહીતિની આવશ્યકતા છે કારણ કે જ્યોતિષીક ગણતરી કરી શકે છે કે તમારા જન્મના સમયે અને સ્થાન પર 12 રાશિમાંથી કયી રાશિ અથવા રાશિ ચિહ્નો ક્ષિતિજ પર ચડ્યા હતા. આ રાશિ ક્ષિતિજ પરથી ચઢે છે કારણ કે પૃથ્વીનું પરિભ્રમણને લીધે તારા નક્ષત્ર ઉગતું દેખાય છે.

તમારા જન્મ સમયે ક્ષિતિજમાંથી ઉદભવતી આ રાશિ અથવા રાશિ ચિહ્નને ઉદય  લગ્ન અથવા અત્યંત અસરકારક સ્થળ (MEP) કહેવામાં આવે છે. વૈદિક જ્યોતિષશાસ્ત્ર પૂર્વધારણા કરે છે કે ઉદય લગ્ન એ તમારા જીવન પરનો મુખ્ય સ્વર્ગીય પ્રભાવ છે. આમ જ્યોતિષીઓ કુંડળીના પહેલા ઘરમાં આ ચડતી રાશિનું ચિહ્ન રાખે છે. પછી, ઘડિયાળની દિશામાં જવા માટે જન્માક્ષર નવ નવગ્રહો (ગ્રહો, સૂર્ય અને ચંદ્ર) પર આધારિત અન્ય અગિયાર ઘરોથી કુંડળી ભરેલી હોય છે, પરિણામે આકૃતિમાં ચિત્રિત ચાર્ટ પરિણમે છે. કુંડળી જન્મ સમયે આ ગ્રહોની સ્થિતિ બતાવે છે.  દરેક ઘરમાં કારાકા (મહત્વપૂર્ણ) ગ્રહો/ગ્રહો જોડાયેલા છે જે કોઈ ચોક્કસ ઘરનું અર્થઘટન બદલી શકે છે.

ઉદાહરણની કુંડળીમાં, પ્રથમ ઘર ઉપરની બાજુએ કેન્દ્રમાં બતાવવામાં આવ્યું છે અને જેમાં દરેક ઘરના તેનાં જીવન લક્ષણો છે. ત્યારબાદ જ્યોતિષ ગણતરીના આધારે દરેક રાશિને ઘર સોંપવામાં આવે છે.

 કુંડળીમાંથી, વૈદિક જ્યોતિષવિદ્યામાં 27 ચંદ્ર હવેલીઓ અથવા નક્ષત્રોના આધારે વધુ જટિલ સંબંધો વિકસે છે. આને કર્મને ઘટાડવામાં મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે.

આધુનિક હિન્દુ સંસ્કૃતિમાં વૈદિક જ્યોતિષવિદ્યાનું પ્રાધાન્ય

વૈદિક જ્યોતિષવિદ્યા એ હિન્દુ સંસ્કૃતિના ઘડતરનો એક ભાગ છે. હકીકતમાં, 2001 માં આંધ્રપ્રદેશ હાઇકોર્ટના જ્યોતિષની તરફેણના ચુકાદા બાદ, કેટલીક ભારતીય યુનિવર્સિટીઓ હવે હિન્દુ જ્યોતિષવિદ્યામાં ઉચ્ચ ડિગ્રી આપે છે.

જ્યોતિષી કઇ ગણતરી સાથે કામ કરે છે તે મહત્વનું નથી, પરંતુ આજે આ બાર રાશિ ચિહ્નો અથવા રાશિ વૈદિક જ્યોતિષવિદ્યા અને તમારી કુંડળીના કેન્દ્રમાં છે. આજની કુંડળી દરેક બાબતોની જે લાગુ પડતી હોય કે જે તમારી જન્મ તારીખ સાથેના આ બાર રાશિ સાથેના સંબંધ પર આધારિત નથી તેની આગાહી કરવાનો પ્રયાસ કરે છે. આ બાર જ્યોતિષીય ચિહ્નો તેમની શુભ તારીખો સાથે છે:

1. કન્યા (કન્યા): 24 ઓગસ્ટ – 23 સપ્ટેમ્બર

2. તુલા (તુલા): 24 સપ્ટેમ્બર – 23 ઓક્ટોબર

3. વૃશ્ચિક (વૃષ્ટિક): 24 ઓક્ટોબર – 22 નવેમ્બર

4. ધનુ (ધનુસ): 23 નવેમ્બર – 21 ડિસેમ્બર

5. મકર (મકર): 22 ડિસેમ્બર – 20 જાન્યુઆરી

6. કુંભ (કુંભ):  21 જાન્યુઆરી – 19 ફેબ્રુઆરી

7. મીન (મીન): 20 ફેબ્રુઆરી – 20 માર્ચ

8. મેષ (મેશા): 21 માર્ચ – 20એપ્રિલ

9. વૃષભ (વૃષ): 21 એપ્રિલ – 21 મે

10. મિથુન (મિથુન): 22 મે – 21 જૂન

11. કર્ક (કર્ક):  22 જૂન – 23 જુલાઈ

12. સિંહ (સિંહા): 24 જુલાઈ – 23 ઓગસ્ટ

પરંતુ શું આ મૂળ રીત છે કે પ્રાચીન લોકો રાશિ જ્યોતિષ વાંચે છે? વેદોએ તેનું ચિત્રણ કેવી રીતે કર્યું?

સાવધ થાવો! આ પ્રશ્નનો જવાબ આપવાથી તમારી કુંડળી એવી રીતે ખુલી જશે કે જેની તમે અપેક્ષા ન કરી હોય. તમે આજના જ્યોતિષ પાસેથી તમારી કુંડળી મેળવવાનો જે હેતુ ધરાવો છો તે કરતાં તમને કોઈ જુદી મુસાફરી પર લઈ જઇ શકે છે.

રાશિ ચક્ર ક્યાંથી આવ્યું?

વિકિપીડિયાઆપણનેકહેછે કે વેદોમાં ચર્ચાતા છ વિષયો (અથવા વેદાંગ) માં જ્યોતિષવિદ્યા એક હતો. પરંતુ મૂળ વેદોમાં ગ્રહો (નવગ્રહો) નો ઉલ્લેખ નહોતો. વેદોએ જ્યોતિષ શાસ્ત્રનો ઉપયોગ ફ઼ક્ત શુભ પર્વની તારીખોની ગણતરી માટે કેલેન્ડર તૈયાર કરવાના એક માર્ગ તરીકે કર્યો હતો. તે ગ્રીક લોકો હતા જેમણે સિંધુ ખીણ પર જીત મેળવી હતી, તેઓ તે લાવ્યા હતા કે જે આજે ભારતમાં વૈદિક જ્યોતિષવિદ્યા બની ગઈ છે.

ગ્રીક જ્યોતિષવિદ્યા અને ખગોળશાસ્ત્ર એ મેષ રાશિથી શરૂ થતા બાર રાશિ સંકેતો અને આરોહણ સાથે શરૂ થતા બાર જ્યોતિષ સ્થાનોને પણ સંક્રમિત કર્યા હતા. [17]:387 યાવનાજાટક (શાબ્દિક રીતે “ગ્રીક લોકોની કહેવતો”) નો ગ્રીકથી સંસ્કૃત ભાષાંતર યાવનેશ્વર દ્વારા ઈ.સ બીજી સદી દરમિયાન કરવામાં આવ્યો હતો, અને તે સંસ્કૃત ભાષામાં પ્રથમ ભારતીય જ્યોતિષીય ગ્રંથ માનવામાં આવે છે.

વિકી

હકીકતમાં, જન્માક્ષર ગ્રીક હોરો (ώρα)માંથી ઊતરી આવેલ  છે, જેનો અર્થ ‘કલાક, ઋતુ અથવા સમયગાળો’ અને ગ્રીક સ્કોપુસ (σκοπός) જેનો અર્થ છે ‘લક્ષ્ય અથવા નિશાની જેના પર કેન્દ્રિત કરવું’. જ્યોતિષવિદ્યા શબ્દ એસ્ટ્રો (άστρο) ‘તારા’ અને લોગિયા (λογια) ‘નો અભ્યાસ’ માંથી પણ ઊતરી આવે છે. આ કળાને વર્ણવતા શબ્દો ગ્રીકમાંથી આવ્યા છે. પરંતુ આજનું જ્યોતિષ ક્યારેય આ તારા નક્ષત્રોની છબીઓનો ખરેખર અભ્યાસ નથી કરતું – જે ‘જ્યોતિષ’ શબ્દ પરથી ઉતરી આવ્યું છે. ગ્રીક લોકોએ પણ જો કે જ્યોતિષશાસ્ત્ર કે રાશિચક્રના સંકેતોની શોધ કરી નથી. ખરેખર તેઓ, તેને બાબિલના પ્રાચીન ચાલ્ડિયનો પાસેથી શીખ્યા

બેબીલોનીયન જ્યોતિષ એ જ્યોતિષવિદ્યાની પ્રથમ વ્યવસ્થીત પ્રણાલી હતી, જે ઈ.સ પુર્વેની બીજી સહસ્ત્રાબ્દીમાં ઉદ્દભવી હતી

સંદર્ભ

સૌથી જૂનો લેખિત સ્રોત

કદાચ આજે અસ્તિત્વ ધરાવતું સૌથી પ્રાચીન પુસ્તક, જે 4000 વર્ષ પહેલાં લખાયેલું છે, તે અયૂબ છે. અયૂબ એ બાઇબલનાં પુસ્તકોમાંથી એક છે. અયૂબ જણાવે છે કે તારા નક્ષત્ર ઈશ્વર ઉત્પનકર્તા દ્વારા બનાવવામાં આવ્યા હતા.

9 તે સપ્તર્ષિ, મૃગશીર્ષ તથા કૃત્તિકાના તથા દક્ષિણના [નક્ષત્રમંડળ] ના સરજનહાર છે.

અયૂબ 9: 9

બાઇબલના અન્ય પ્રાચીન ઋષિ પ્રબોધક આમોસ પણ એમ લખે છે.

8. તમે તેમને શોધો કે જે  કૃત્તિકા તથા મૃગશિરના કર્તા છે, જે ઘોર અંધકારને પ્રભાતરૂપ કરી નાખે છે, ને જે દિવસને રાત વડે અંધકારમય કરી દે છે, અને જે સમુદ્રના પાણીને હાંક મારે છે, ને તેઓને પૃથ્વીની સપાટી પર રેડી દે છે, તેમનું નામ યહોવા છે.

આમોસ 5: 8 ઇ.સ.પુર્વે 700

કૃત્તિકા એ તારાઓ છે જે વૃષભ રાશિના નક્ષત્રનો ભાગ છે. જો અયૂબ 4000 વર્ષ કરતા વધુ જૂનાં પુસ્તકમાં તેમના વિશે વાત કરે છે, તો પછી રાશિ નક્ષત્રો આપણી સાથે ખૂબ લાંબા સમયથી રહ્યા છે.

યહૂદી ઇતિહાસકાર જોસેફસ (ઇ.સ. 37-100), પ્રથમ મનુ, જેને બાઇબલ આદમ કહે છે, તેના વિશે લખે છે, તે તેમના અને તેમના નજીકના બાળકો વિશે જણાવ્યું:

તેથી તારાઓમાંના ચિહ્નોનો અભ્યાસ પ્રથમ મનુષ્યથી શરૂ થયો! મનુ/આદમના બાળકોએ સર્જનહારની મહાન વાર્તાને યાદ કરવામાં સહાયતા માટે યાદગીરી તરીકે તારાઓમાં 12 ચિહ્નો અથવા રાશિ મૂક્યા. આ વાર્તા તમને અસર કરે છે, તે બતાવે છે કે તમારું નસીબ આ બ્રહ્માંડની કથામાં કેવી રીતે જોડાયેલું છે, તમારા પરના ગ્રહોની અસર સાથે નહીં, પરંતુ ઉત્પનકર્તાના પોતાના સામર્થ્ય અને હેતુઓ દ્વારા, કે જે આ 12 ચિહ્નો દર્શાવે છે.

પ્રાચીન વસ્તુઓ II i

ઉત્પન્નકર્તાના પોતાના તરફ઼થી રાશિચક્ર

પુસ્તકોમાં પ્રબોધકીય સંદેશાઓની નોંધ કરવામાં આવી તે પહેલાં, તેઓને ઇશ્વરની યોજનાની વાર્તા કહેવા માટે છબીઓ તરીકે તારાઓમાં મૂકવામાં આવ્યા હતા. આમ મૂળ જન્માક્ષર એ આપણા જન્મના સમય અને સ્થળને આધારે સંપત્તિ, પ્રેમ અને સારા નસીબમાં માર્ગદર્શન આપવાનું નહોતો. સર્જનહારની યોજના જાહેર કરવા માટે રાશિચક્ર એક દ્રશ્ય વાર્તા હતી.

આપણે તેને હિબ્રુ વેદો (બાઇબલ) ની શરૂઆતમાં સર્જન તવારિખામાંથી જોયું છે. સર્જનના સમયગાળા દરમિયાન તે કહે છે:

14. અને ઈશ્વરે કહ્યું, “રાત ને દિવસ જુદાં કરવા માટે આકાશના અંતરિક્ષમાં જ્યોતિઓ થાઓ; અને તેઓ ચિહ્નો તથા ઋતુઓ તથા દિવસો તથા વર્ષો ને અર્થે થાઓ.

ઉત્પત્તિ 1:14

આધુનિક જ્યોતિષવિદ્યા કોઈના જન્મ સમયે તારાઓની સ્થિતિના આધારે માનવીય બાબતો અને પૃથ્વી પરની ઘટનાઓ વિશે જાણવાનો દાવો કરે છે. પરંતુ તે તારાઓ નથી જે આપણા જીવનને અસર કરે છે. તે ફક્ત જે સર્જનહારે બનાવ્યું છે તે પ્રસંગોને ચિહ્નિત કરવાના સંકેતો છે – અને તે આપણા જીવનને અસર કરે છે.

જ્યારે તારાઓની રચના ‘પવિત્ર સમયને ચિહ્નિત કરવા’ની હોવાથી, નક્ષત્રોની પાછળનો ઉદ્દેશ્ય હતો કે આપણે તેની રાશિની જાતને બાર રાશિના ચિહ્નો દ્વારા જાણીએ. તેઓ તારાઓમાં એક વાર્તા બનાવે છે, અને આ વાર્તાનો અભ્યાસ તે મૂળ જ્યોતિષવિદ્યા હતો.

આમ, રાશિચક્રના નક્ષત્રોમાં યાદ કરાયેલા 12 રાશિ ચિત્રો દ્વારા આપવામાં આવેલી ઇશ્વરની યોજનાનો આદમ/મનુ પછીની સદીઓમાં અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો, તેને વારંવાર કહેવામાં હતો. ળપ્રલય પછી, મનુના વંશજોએ મૂળ વાર્તાને ભ્રષ્ટ કરી અને તે આજે આપણે જોઈએ છીએ તે બની ગયું.

જ્યોતિષશાસ્ત્ર અને ઋષિ પ્રબોધકો એક સાથે

પવિત્ર સમય (જન્માક્ષર) ને ચિહ્નિત કરવા માટે તારાઓ (જ્યોતિષ) નો અભ્યાસ કરવાથી સર્જનહારે આ ઘટનાઓ વિશે યોજના ઘડી હતી તેમ ન કહી શકીએ. તેમની લેખિત નોંધ વધુ વિગતો આપે છે. આપણે ઈસુના જન્મ માં તેનું ઉદાહરણ જોઈએ છીએ. સુવાર્તા નોંધ કરે છે કે કેવી રીતે જ્યોતિષીઓ તેના જન્મને તારાઓથી સમજી શક્યા.

1. હવે હેરોદ રાજાના સમયમાં યહૂદિયાના બેથલેહેમમાં ઈસુ જન્મ્યા, ત્યારે જુઓ, માગીઓએ પૂર્વથી યરુશાલેમમાં આવીને પૂછ્યું, 

2 “યહૂદીઓના જે રાજા જન્મ્યા છે, તે ક્યાં છે? કેમ કે પૂર્વમાં તેમનો તારો જોઈને અમે તેમનું ભજન કરવા આવ્યા છીએ.”

માથ્થી 2:1-2

માગીઓ (જ્યોતિષીઓ) તારાઓથી જાણતા હતા ‘કોણ’ જન્મ્યો હતો (ખ્રિસ્ત). પરંતુ તારાઓએ તેમને ‘ક્યાં’ કહ્યું નહીં. તે માટે તેમને લેખિત પ્રકટીકરણની જરૂર હતી.

૩. અને એ સાંભળીને હેરોદે રાજા ગભરાયો, ને તેની સાથે આખું યરુશાલેમ પણ ગભરાયું. 

4. એટલે તેણે સર્વ મુખ્ય યાજકોને તથા લોકોના શાસ્‍ત્રીઓને એકત્ર કરીને તેઓને પૂછ્યું, “ખ્રિસ્તનો જન્મ ક્યાં થવો જોઈએ?”

5 ત્યારે તેઓએ તેને કહ્યું, “યહૂદિયાના બેથલેહેમમાં; કેમ કે પ્રબોધકે એમ લખ્યું છે,

6. “ઓ યહૂદિયા દેશના બેથલેહેમ, તું યહૂદિયાના સૂબાઓમાં કોઈ પ્રકારે સર્વથી નાનું નથી. કેમ કે તારામાંથી એક અધિપતિ નીકળશે, જે મારા ઇઝરાયેલી લોકોનો પાળક થશે.”

માથ્થી 2:3-6

જ્યોતિષીઓને તારાથી તેઓએ શું નિહાળ્યું તે વધુને વધુ સમજવા માટે ભવિષ્યવાણીના લખાણની જરૂર હતી. આજે આપણા માટે તેવું જ છે. પ્રાચીન રાશિચક્રની જ્યોતિષ કુંડળીમાંથી આપણે પ્રાચીન મનુષ્યની સમજ મેળવી શકીએ છીએ. પરંતુ આપણે ભવિષ્યવાણીના લખાણો દ્વારા વધુ સમજ મેળવી શકીએ છીએ કે જે દરેક રાશિના ચિહ્નોની વધુ સમજ પુરી પાડે છે. મૂળ રાશિચક્રની વાર્તાના દરેક જ્યોતિષીય સંકેતમાંથી પસાર થતાં, આપણે આમ કરીશું

આપણે ઇજિપ્તના મંદિરોમાં હજી પણ અસ્તિત્વ ધરાવતા બે હજાર વર્ષ જુની પ્રાચીન રાશિનો પણ ઉપયોગ કરીશું. સૌથી વધુ પ્રખ્યાત ડેંડેરા મંદિર અને લૂક્સર મંદિરની રાશિ છે. તેઓ આપણને માર્ગદર્શન આપવા માટે પ્રાચીન પુરાવા પૂરા પાડે છે.

પ્રાચીન રાશિ વાર્તા

ઇતિહાસની શરૂઆતથી તારાઓમાં લખાયેલી આ વાર્તા તમને આમંત્રણ આપે છે. તે તમને સર્જનહારની આ વૈશ્વિક યોજનામાં ભાગ લેવા આમંત્રણ આપે છે. પરંતુ આપણે આ વાર્તામાં ભાગ લઈ શકીએ તે પહેલાં આપણે તેને સમજવી જોઈએ.

વાર્તા ક્યાંથી શરૂ થાય છે? આજનું જન્માક્ષર વાંચન સામાન્ય રીતે મેષ રાશિથી શરૂ થાય છે. પરંતુ આ પ્રાચીન કાળથી આવું નહોતું, જ્યારે આપણે કન્યા સાથે તેની શરૂઆત કરી હતી, જેમ કે આપણે પ્રાચીન રેખીય ઇજિપ્તની એસ્ના રાશિચક્રમાં જોયું છે.

તેના તારાઓ ઉપર દોરવામાં આવેલ કન્યા રાશિ

આપણે કન્યા સાથે રાશિ કથાની શરૂઆત કરીએ છીએ અને પછી રાશિ દ્વારા ચાલુ રાખીશું. દરેક રાશિચક્રની દરેક રાશિ એક પ્રકરણ બનાવે છે. તેમને પ્રાચીન કુંડળી વિશે વિચારો જે એકબીજા સાથે જોડાઇને વાર્તા રચે છે. અહીં પ્રાચીન જ્યોતિષાની કુંડળી છે

પુસ્તક તરીકે રાશિચક્રના પીડીએફ ડાઉનલોડ કરો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *